1857 ਦੇ ਸਮੇਂ, ਜਦੋਂ ਮੁਗਲ ਸਾਮਰਾਜ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਸੀ, ਤਾਂ ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਦਾ ਭਾਰਤ ਉੱਤੇ ਹਮਲਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਭਾਰਤ ਦੀ ਉੱਤਰੀ ਪੱਛਮੀ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਥਿਤੀ ਵਿਗੜਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ. ਇਸ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਂਦਿਆਂ, ਭਾਰਤ ਦੀ ਦੱਖਣੀ ਪੱਛਮੀ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਪੱਛਮ ਤੋਂ 2-2 ਹਮਲੇ ਹੋਏ. ਦੋ ਹਮਲੇ ਜਿਸ ਵਿਚ ਪਹਿਲਾ ਹਮਲਾ ਨਦੀਰਸ਼ਾਹ ਨੇ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਹਮਲਾ ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਦਾ ਸੀ। ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਹਮਲੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ ਲੱਗਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਪੱਛਮੀ ਹਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਅਣਗਿਣਤ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਅਤੇ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਲੁੱਟਿਆ ਗਿਆ, ਅਣਗਿਣਤ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਕਤਲੇਆਮ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਲੁੱਟਿਆ ਗਿਆ। ਅਬਦਾਲੀ ਦੁਆਰਾ ਭਾਰਤ ‘ਤੇ 7 ਵਾਰ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਮਥੁਰਾ, ਵਰਿੰਦਾਵਨ ਅਤੇ ਆਗਰਾ ਅਬਦਾਲੀ ਦੇ ਇਸ ਹਮਲੇ ਵਿਚ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨੁਕਸਾਨਿਆ ਗਿਆ।ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਦਾ ਜਨਮ ਸੰਨ 1722 ਵਿੱਚ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਹੇਰਾਤ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਅਬਦਾਲੀ ਨੂੰ ਦੁਰਾਨੀ ਸਾਮਰਾਜ ਅਤੇ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦਾ ਬਾਨੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਨੂੰ ਦੁਰਾਨੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
1747 ਜਦੋਂ ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਰਾਜਾ ਨਹੀਂ ਬਣਿਆ, ਉਸਨੇ ਫ਼ਾਰਸੀ ਸਮਰਾਟ ਨਾਦਿਰ ਸ਼ਾਹ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਘੋੜ ਸੈਨਿਕ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ।
ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਰਾਜ ਦੇ ਸਮੇਂ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਸਾਮਰਾਜ ਉਸਾਰਿਆ ਜੋ ਪੂਰਬੀ ਪਰਸ਼ੀਆ ਤੋਂ ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਅਮੂ ਦਰਿਆ ਤੋਂ ਹਿੰਦ ਮਹਾਂਸਾਗਰ ਤੱਕ ਫੈਲਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।
ਅਬਦਾਲੀ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦਾ ਨਾਮ ਮੁਹੰਮਦ ਜਮਾਲ ਖ਼ਾਨ ਸੀ। ਅਬਦਾਲੀ ਜੀ ਦੇ ਪਿਤਾ ਅਬਦਾਲੀ ਕਬੀਲੇ ਦਾ ਮੁਖੀਆ ਸੀ। ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਮਾਂ ਦਾ ਨਾਮ ਜਰਗੁਨ ਬੇਗਮ ਸੀ।
ਨਾਦਿਰ ਸ਼ਾਹ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਨੂੰ 1747 ਵਿਚ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦਾ ਰਾਜਾ ਐਲਾਨਿਆ ਗਿਆ। ਫਿਰ ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ, ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਅਫ਼ਗਾਨ ਕਬੀਲਿਆਂ ਅਤੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਸੰਗਠਨਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਾ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਪੂਰਬ ਵਿੱਚ ਮੁਗਲ ਅਤੇ ਮਰਾਠਾ ਸਾਮਰਾਜ ਉੱਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ.ਦੁਰਾਨੀ ਸਮਰਾਜ ਇਕ ਪਸ਼ਤੂਨ ਰਾਜ ਸੀ, ਜਿਸਦਾ ਧਿਆਨ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਉੱਤੇ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਈਰਾਨ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਫੈਲਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।
ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ 1747 ਵਿਚ ਕੰਧਾਰ ਵਿਚ ਦੁਰਾਨੀ ਸਾਮਰਾਜ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ ਸੀ।
ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 1773 ਤੋਂ ਉਸਦੇ ਸਾਮਰਾਜ ਉੱਤੇ ਉਸਦੇ ਪੁੱਤਰ ਅਤੇ ਅਬਦਾਲੀ ਦੀਆਂ ਪੋਤੀਆਂ 1826 ਤੱਕ ਦਾ ਕਬਜ਼ਾ ਰਿਹਾ। ਅਬਦਾਲੀ ਦੇ ਬੇਟੇ ਅਤੇ ਪੋਤਰੇ ਦੁਰਾਨੀ ਰਾਜ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਕਾਬੁਲ (ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ) ਚਲੇ ਗਏ ਅਤੇ ਪਿਸ਼ਾਵਰ (ਜੋ ਹੁਣ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਹੈ) ਨੂੰ ਸਰਦੀਆਂ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।
ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿਚ, ਅਜੇ ਵੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਪਿਤਾ ਸਨ.ਅਕਬਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਔਰੰਗਜ਼ੇਬ ਨੇ ਮੁਗਲ ਸਾਮਰਾਜ ਉੱਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰਾਜ ਕੀਤਾ।
ਔਰੰਗਜ਼ੇਬ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁਗਲ ਸਾਮਰਾਜ ਦਾ ਪਤਨ ਹੋਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਹੋਇਆ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮੁਗਲ ਸ਼ਾਸਕ ਕਠਪੁਤਲੀ ਸ਼ਾਸਕਾਂ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ.
ਸਾਲ 1751 – 1752 ਵਿਚ ਮੁਗ਼ਲਾਂ ਅਤੇ ਮਰਾਠਿਆਂ ਦਰਮਿਆਨ “ਅਹਮਦੀਆ” ਨਾਮਕ ਸੰਧੀ ‘ਤੇ ਹਸਤਾਖਰ ਹੋਏ. ਇਸ ਸੰਧੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮਰਾਠਿਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਾਮਰਾਜ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਪੁਣੇ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸਿਆਂ ਉੱਤੇ ਨਿਯੰਤਰਣ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤਾ.
ਇਸ ਸੰਧੀ ਕਾਰਨ ਮੁਗਲ ਸ਼ਾਸਨ ਸਿਰਫ ਦਿੱਲੀ ਤੱਕ ਸੀਮਤ ਰਿਹਾ। ਮਰਾਠਿਆਂ ਨੇ ਤਾਕਤ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਯੁੱਧ ਵੱਲ ਧੱਕ ਦਿੱਤਾ ਜਿਸ ਨਾਲ ਮਰਾਠਿਆਂ ਦਾ ਅੰਤ ਹੋਇਆ.
ਅਬਦਾਲੀ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਈ ਗਈ ਇਸ ਲੜਾਈ ਨੂੰ ਮਰਾਠਿਆਂ ਦਾ ਅੰਤ ਅਤੇ ਪਾਣੀਪਤ ਦਾ ਤੀਜਾ ਯੁੱਧ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਇਹ ਸੁਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪਾਣੀਪਤ ਦਾ ਤੀਸਰਾ ਯੁੱਧ 14 ਜਨਵਰੀ 1761 ਨੂੰ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਯੁੱਧ ਨਾਲੋਂ ਕਈ ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ।
ਜੇ ਸ਼ੁਜਾ-ਉਦ-ਦੌਲਾ ਦੇ ਦੀਵਾਨ ਕਾਸ਼ੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿੱਚ, ਯੁੱਧ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ 1 ਦਿਨ ਬਾਅਦ, ਲਗਭਗ 40,000 ਮਰਾਠਾ ਸਿਪਾਹੀ ਬੇਰਹਿਮੀ ਨਾਲ ਮਾਰੇ ਗਏ.ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਦਿੱਲੀ ਲੁੱਟਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੂੰ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਜਾਟਾਂ ਦੀਆਂ ਰਿਆਸਤਾਂ ਨੂੰ ਲੁੱਟਣ ਲਈ ਉਕਸਾਇਆ ਗਿਆ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਬ੍ਰਿਜ ਵਿਚ ਜਾਟਾਂ ਅਤੇ ਮਰਾਠਿਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਝਗੜਾ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਲਾਭ ਉਠਾਇਆ. ਅਬਦਾਲੀ ਪਠਾਨਾਂ ਦੀ ਫੌਜ ਨਾਲ ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਆਗਰਾ ਵੱਲ ਚੜਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਅਬਦਾਲੀ ਦਾ ਆਗਰਾ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਬੱਲਭਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਜਾਟਾਂ ਨਾਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਇਸ ਪਹਿਲੀ ਲੜਾਈ ਵਿਚ ਬੱਲਭਗੜ੍ਹ ਦੇ ਜਾਟ ਸਰਦਾਰ ਬੱਲੂ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਰਾਜਾ ਸੂਰਜਮਲ ਦੇ ਵੱਡੇ ਬੇਟੇ ਜਵਾਹਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਸਰਦਾਰ ਬੱਲੂ ਸਿੰਘ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਇਕ ਛੋਟੇ ਫ਼ੌਜੀ ਟੁਕੜੀ ਨਾਲ ਅਬਦਾਲੀ ਵਰਗੀ ਵੱਡੀ ਫ਼ੌਜ ਨਾਲ ਰਾਜੇ ਉੱਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ। ਪਰ ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿਚ ਸਰਦਾਰ ਬੱਲੂ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਜਵਾਹਰ ਸਿੰਘ ਮੁਹੰਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਰਹੇ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਬਦਾਲੀ ਜਿੱਤ ਗਿਆ ਅਤੇ ਦੁਬਾਰਾ ਆਪਣਾ ਰਸਤਾ ਲੁੱਟਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ.ਅਬਦਾਲੀ ਤੋਂ ਆਦੇਸ਼ ਲੈ ਕੇ, ਉਸਦੀ ਫੌਜ ਮਥੁਰਾ ਵੱਲ ਚਲੀ ਗਈ। ਜਾਟਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਸੈਨਾ ਨੇ 8 ਮੀਲ ਪਹਿਲਾਂ ਮਥੁਰਾ ਦੇ ਚੌਮੂਹਾਨ ਸਥਾਨ ਤੇ ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਨਾਲ ਲੜਾਈ ਲੜੀ । ਜਾਟਾਂ ਨੇ ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਦੇ ਸਾਮ੍ਹਣੇ ਆਪਣੀ ਬਹਾਦਰੀ ਦੀ ਬਹੁਤ ਚੰਗੀ ਮਿਸਾਲ ਦਿੱਤੀ, ਪਰ ਦੁਸ਼ਮਣਾਂ ਦੀ ਫੌਜ ਬਹੁਤ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ।ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਸੈਨਾ ਨੇ ਮਥੁਰਾ ਵਰਿੰਦਾਵਨ ਨੂੰ ਲੁੱਟਿਆ , ਇਸ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਬਾਅਦ ਹੀ ਅਬਦਾਲੀ ਵੀ ਆਪਣੀ ਅਤੇ ਫੌਜ ਦੀ ਟੁਕੜੀ ਨਾਲ ਮਥੁਰਾ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਨਜ਼ਰ ਮਥੁਰਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੋਕੁਲ ਉੱਤੇ ਪਈ। ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਇੱਛਾ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਗੋਕੁਲ ਨੂੰ ਲੁੱਟਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਆਗਰਾ ਵੱਲ ਵਧੇਗਾ। ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਗੋਕੂਲ ਨੂੰ ਲੁੱਟਣ ਲਈ ਯਮੁਨਾ ਨਦੀ ਪਾਰ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਮਹਾਵਨ ਨੂੰ ਲੁੱਟ ਲਿਆ। ਮਹਾਵਨ ਨੂੰ ਲੁੱਟਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਗੋਕੁਲ ਨੂੰ ਵੀ ਲੁੱਟ ਲਿਆ। ਪਰ ਗੋਕੁਲ ਵਿੱਚ, ਨਾਗਾ ਸਾਧੂਆਂ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਸਮੂਹ ਨੇ ਆਪਣੀ ਫੌਜ ਵਿਰੁੱਧ ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਲੜਾਈ ਕੀਤੀ. ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਸੈਨਾ ਵਿਚ ਹੈਜ਼ਾ ਨਾਮ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਫੈਲ ਗਈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਅਬਦਾਲੀ ਦੇ ਸੈਨਿਕ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਮਰਨ ਲੱਗ ਪਏ। ਅਬਦਾਲੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੱਲ ਕਰਨ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ ਅਤੇ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਆਇਆ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਗੋਕੂਲ ਨਾਗਾਂ ਦੀ ਬਹਾਦਰੀ ਅਤੇ ਉਥੇ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤਿਆਂ ਦੀ ਬਖਸ਼ਿਸ਼ ਦੁਆਰਾ ਲੁੱਟ ਤੋਂ ਬਚ ਗਿਆ.ਅਬਦਾਲੀ ਦੀ ਸੈਨਾ ਵਰਿੰਦਾਵਨ ਵਿਚ ਲੁੱਟਮਾਰ ਕਰਕੇ ਆਗਰੇ ਪਹੁੰਚੀ। ਇਥੇ ਉਸਨੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀ ਲੁੱਟ ਵੀ ਕੀਤੀ। ਪਰ ਅਬਦਾਲੀ ਦੀਆਂ ਮੰਦਭਾਗੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਤੇ ਫਿਰ ਹੈਜ਼ੇ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਔਖਾ ਹੋ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਹ ਜਲਦੀ ਉੱਥੋਂ ਵਾਪਸ ਆ ਗਏ.

ਸਿੱਖਾਂਉੱਤੇਹਮਲਾ

1 ਦਸੰਬਰ 1764 ਨੂੰ, ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਨੇ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ (ਗੋਲਡਨ ਟੈਂਪਲ) ਉੱਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ। ਜਥੇਦਾਰ ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ ਅਤੇ 30 ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਪਵਿੱਤਰਤਾ ਦੀ ਰਾਖੀ ਲਈ ਆਪਣੀਆਂ ਕੁਰਬਾਨੀਆਂ ਦਿੱਤੀਆਂ।

ਨਵੰਬਰ 1764 ਵਿਚ, ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਦੁੱਰਾਨੀ (ਜਿਸਨੂੰ ਅਹਿਮਦ ਸ਼ਾਹ ਅਬਦਾਲੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ) ਨੇ ਆਪਣੇ 30,000 ਅਫ਼ਗਾਨ ਸੂਰਮਿਆਂ ਦੇ ਸਿਰ ਸੱਤਵੀਂ ਵਾਰ ਭਾਰਤ ਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਭਾਈ ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿਖੇ ਪਵਿੱਤਰ ਅਸਥਾਨ ਤੇ ਬਿਠਾਇਆ ਗਿਆ। ਦੁਰਾਨੀ (ਅਬਦਾਲੀ) ਕਸਬੇ ਵਿੱਚ ਲੱਗਭਗ ਬਿਨਾਂ ਮੁਕਾਬਲਾ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਅੰਸ਼ਕ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਮੁੜ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਉਸਨੇ ਦੋ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਢਾਹ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਭਾਈ ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ, ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਔਰਤਾਂ, ਬੱਚਿਆਂ ਅਤੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਚੁੱਕਾ ਸੀ, ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਕੇਵਲ ਤੀਹ ਆਦਮੀ ਸਨ। ਸਿੱਖ ਇਤਿਹਾਸਕਾਰ ਰਤਨ ਸਿੰਘ ਭੰਗੂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਪੰਥ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ “ਭਾਈ ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਪਣੀ ਗਰਦਨ ਅਤੇ ਹੱਥ ‘ਤੇ ਤਲਵਾਰਾਂ ਨਾਲ ਬੰਨ੍ਹੇ ਹੋਏ, ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਲਾੜੇ ਦੀ ਪੋਸ਼ਾਕ ਪਹਿਨੀ, ਉਸ ਦੇ ਆਦਮੀ ਵਿਆਹ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਬਣਾ ਰਹੇ ਸਨ, ਲਾੜੇ-ਮੌਤ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ।” ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਫ਼ਗਾਨ ਰਾਜਾ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀਆਂ ਫ਼ੌਜਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖਿਆ, ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਉੱਤੇ ਝੁਕ ਗਏ।

ਇਹ ਇਕ ਅਸਮਾਨ ਲੜਾਈ ਸੀ – ਤੀਹ ਹਜ਼ਾਰ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਤੀਹ ਹਜ਼ਾਰ. ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ ਦੇ ਅੱਗੇ ਸਾਰੇ ਤੀਹ ਸਿੱਖ ਮਾਰੇ ਗਏ ਜੋ ਉਸ ਦੇ ਡਿੱਗਣ ਤਕ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਮੋਹਰੀ ਰਹੇ। ਇਸ ਕਾਰਵਾਈ ਦਾ ਚਸ਼ਮਦੀਦ ਗਵਾਹ ਦੱਸਦਿਆਂ, ਕਾਜੀ ਨੂਰ ਮੁਹੰਮਦ, ਕ੍ਰੌਨੀਕਾਰ ਜੋ ਹਮਲਾਵਰਾਂ ਦੀ ਟ੍ਰੇਨ ਵਿਚ ਸੀ, ਨੇ ਆਪਣੀ ਜੰਗਨਾਮੇ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ, “ਜਦੋਂ ਰਾਜਾ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀ ਫੌਜ ਚੱਕ (ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ) ਵਿਖੇ ਪਹੁੰਚੀ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਥੇ ਕੋਈ ਕਾਫ਼ਿਰ ਕਾਫ਼ਿਰ ਨਹੀਂ ਦੇਖਿਆ। ਪਰ ਕੁਝ ਆਦਮੀ ਜੋ ਕਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਰਹੇ ਸਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਅਸਥਾਨ ਦੇ ਸਨਮਾਨ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਲਹੂ ਵਹਾਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਸਨ. ਉਹ ਬੜੇ ਦ੍ਰਿੜ ਇਰਾਦੇ ਵਾਲੇ ਆਦਮੀ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਡਰ ਦਾ ਦਾਣਾ ਨਹੀਂ ਸੀ; ਕਤਲੇਆਮ ਦੀ ਧਮਕੀ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੇ ਡਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ … ਉਹ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਸਿਰਫ ਤੀਹ ਸਨ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦਾ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਡਰ ਨਹੀਂ ਸੀ. ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਗਾਜੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ (ਅਰਥਾਤ ਇਸਲਾਮੀ ਸ਼ਬਦਾਵਲੀ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਗਾਜ਼ੀ ਇੱਕ ਮੁਸਲਮਾਨ ਵਿਅਕਤੀ ਹੈ ਜਿਸਨੇ ਇੱਕ ਕਾਫ਼ਰ ਨੂੰ ਮਾਰਿਆ ਸੀ ਜਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਹ ਗੈਰ-ਮੁਸਲਮਾਨ, ਇੱਕ ਕਾਫ਼ਰ ਕਹਿੰਦੇ ਸਨ) ਅਤੇ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਖੂਨ ਡੁੱਲ੍ਹਿਆ.
ਇਹ 1 ਦਸੰਬਰ 1764 ਨੂੰ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਭਾਈ ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ ਦਾ ਤਖ਼ਤ ਅਕਾਲ ਬੁੰਗਾ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਇਸ ਅਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਇਕ ਮਕਬਰਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ਨੂੰ ਹੁਣ ਸ਼ਹੀਦ ਗੰਜ ਸਾਹਿਬ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।